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MSHAIRI, USHAIRI NA JAMII 

                                                               na 

Kithaka wa Mberia 

 

1. Maelezo ya Ushairi 

 

Ushairi ni utanzu wa fasihi unaotumia lugha kwa kuichuja na kuipangilia kwa namna maalum. 

Huo mchujo na mpangilio maalumu unaipa lugha ya kishairi upya, uzito wa maana, mdundo au 

mziki, uchache wa msamiati, ladha masikioni, mguso kwenye hisia na urahisi wa kukumbukika. 

Kupitia utungo wa kishairi, mtunzi  huwa na nafasi wa kuwasilisha mawazo, hisia, tajriba, 

dhana, au msimamo wake kwa lugha ya mkato na yenye athari kwenye hisia za msikilizaji au 

msomaji. 

 

2. Lugha katika Ushairi 

 

Lugha ni sehemu mojawapo ya malighafi katika ushairi. Kwa sababu hii, mshairi hana budi 

kuimudu vilivyo lugha anayoitumia. Kwa mfano, akiwa mtunzi anayetumia Kiswahili, inambidi 

kufahamu barabara vipengele mbalimbali vya lugha hii. Inamlazimu kuelewa vizuri sarufi yake 

na kuwa na utajiri mkubwa wa msamiati. 

 

Kuna njia mbalimbali ambazo mshairi anaweza kutumia ili kukuza uwezo wake wa lugha. 

Miongoni mwa njia hizi ni kusoma vitabu vingi vya fasihi ambavyo vimeandikwa kwa lugha ya 

Kishwahili. Mtunzi pia ataweza kupanua uwezo wake wa lugha ya Kiswahili kwa kukizungumza 

na kukitumia katika maandishi katika maisha ya kila siku. 

 

3. Ilhamu 

 

Kwa kawaida, mshairi hutunga shairi baada ya kujiwa na ilhamu. Ilhamu ni mguso au msukumo 

katika ……… Mguso au msukumo huu unaweza kutokana na wazo akilini mwa mshairi. Pia 

unaweza kumjia kutokana na tukio linalomhusu au ambalo ameshuhudia. Ilhamu inaweza kumjia 

baada ya kugusa, kunusa, kuona, kusikia au kupata ladha fulani kinywani. Pia inaweza kumjia 

baada ya kusoma kitabu au gazeti, kusikiza redio au kutazama televisheni. 
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Tunaweza kuongeza uwezekano wa kujiwa na ilhamu kwa kutia hisia zetu makali kimaksudi. 

Tunaweza kutia hisia makali, kwa mfano, kwa kujifunza na kujizoesha kutazama na kusikiza 

kwa makini na kujaribu kufasiri tunayoyaona na kuyasikia. Tunaweza pia kuongeza uwezekano 

wa kujiwa na ilhamu kwa kushiriki kwenye vipengele vingi vya maisha, kusafiri na kutangamana 

na watu wa makundi mbalimbali. 

 

4. Uamuzi wa aina ya shairi 

 

Ushairi una miundo mingi. Baada ya kujiwa na ilhamu inabidi mshairi aamue muundo wa shairi 

atakaotumia katika utungo wake. Itambidi aamue kama atatumia muundo wa ushairi-jadi, 

ushairi-huru au hata ushairi-picha. Akiamua kutumia muundo wa ushairi-jadi itamlazimu 

kuchagua mojawapo ya bahari mbalimbali za ushairi huo. Kwa mfano, anaweza kutumia 

takhmisa (utano), tarbia (unne), tathlitha (utatu) au tathnithza (uwili). 

Ikiwa mtunzi ataamua kutumia muundo wa ushairi-huru au ushairi-picha hana budi, kukumbuka 

kwamba tofauti baina ya ushairi-jadi kwa upande mmoja na ushairi-huru na ushairi-picha kwa 

upande wa pili imo kwenye suala la vina, mizani na uakifishi unaohusiana na vina na mizani. 

Ushairi-jadi una sifa hizo ilhali ushairi-huru na ushairi-picha hauna. Sifa nyingine za ushairi 

zinapatikana katika aina zote za mashairi. Kwa mfano, mashairi ya aina zote yanatarajiwa kuwa 

na lugha yenye ladha, uzito wa maana, upya, iliyochujwa, na yenye mdundo maalum. Mtunzi 

asichague kutumia ushairi-huru au ushairi-picha akidhania kuwa hiyo itakuwa njia ya mkato ya 

kufikia malengo yake ya utunzi. Ili lugha ya utungo wake iwe ya kishairi, itamlazimu atumie 

mbinu kama vile jazanda, tashibihi, tashihisi, balagha, chuku, litifati, tadmini, tasfida, mafumbo, 

kejeli, usambamba, ukinzani, tashtiti, takiriri na majazi. Asipofanya hivyo, utungo wake 

hautakuwa shairi bali lugha ya kawaida ambayo imepangwa kama shairi. 

 

5. Utunzi na Ukuaji wa Shairi 

 

Wakati wa kutunga, inampasa mshairi kutumia mbinu za utunzi kwa namna ambayo 

itamwezesha kupata utungo wenye ………….. mzuri wa lugha na mawazo. Anapaswa kutumia 

msamiati au lugha kwa jumla kwa namna ambayo itaupa utungo mtiririko mzuri wa mawazo na 

ujumbe ambao umekamilika. Isitoshe, itakuwa muhimu lugha yake iweze kusababisha hali fulani 

ya hisia kwenye akili ya msomaji au msikilizaji. 
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Baada ya kutunga shairi, ni vizuri kulipa nafasi ya kukua. Njia ya kutimiza jambo hili ni 

kulisoma shairi mara kadha wa kadha ili kulifanyia mageuzo ya kuliboresha. Huku kulisoma 

shairi na kulifanyia mageuzo kunaweza kuchukua siku kadha wa kadha, miezi au hata miaka. 

Muda unaochukuliwa na shairi ili kukua na kukomaa unategemea shairi linalohusika. Baadhi ya 

mashairi yanachukua muda mrefu kuliko mashairi mengine. Kwa jumla, shairi ambalo 

linatokana na ilhamu iliyojaa litachukua muda mfupi kukua na kukoma. Linaweza kuchukua siku 

chache au hata siku moja. Kwa upande mwingine, shairi ambalo limetungwa huku mshairi 

………………….. na mguso au msukumo wa kiwango cha chini, litachukua muda mrefu 

kuimarika na kufikia ukomavu. 

 

Ili kuchunguza na kuboresha mdundo wa shairi, ni vizuri kulisoma kwa sauti na kwa mpigo 

imara. Jambo hili litatambulisha mishororo inayohitaji kurefushwa na ile inayofaa kufupishwa. 

 

6. Mshairi na Jamii 

 

Ushairi unaweza kutumiwa kubadilisha mtazamo kuhusu jambo fulani. Shairi linaweza kugeuza 

tabia au mienendo ya watu. Ukweli huu unampa mshairi nafasi ya kuchangia katika maendeleo 

ya jamii. Kwa mfano, anaweza kutunga mashairi kuhusu masuala muhimu kama vile haki za 

binadamu, nafasi ya mwanamke katika jamii, ufahamu wa maradhi na namna ya kuepukana 

nayo, ajali za barabara, na madhara yanayotokana na madawa ya kulevya. 

 

Mshairi hana budi kuhakikisha kwamba sanaa yake haitumiki kwa namna ambayo itadhuru 

jamii. Mshairi hatanufaisha jamii akitunga, kwa mfano, mashairi yanayosifu ulevi, kupinga 

unyonyeshaji wa watoto, kuchochea chuki ya kikabila, na kutukuza talaka. 

 

ASANTENI 

_____________________________________ 

Prof. Kithaka wa Mberia, PhD, has taught linguistics, Kiswahili and communication in University of Nairobi, Nairobi, 

Kenya, since 1982. Besides being an academic, he is a poet and a playwright. He has travelled extensive for academic 

conferences, art festivals. Moreover, besides University of Nairobi, he has taught in universities, namely, Virginia 

State University (United States of America), University of Warsaw (Poland) and Hankuk University of Foreign 
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Studies) South Korea. He has published numerous papers and chapters in refereed journals and academic books 

respectively. His published creative works include: Mchezo wa Karata (1997), Natala (1997), Kifo Kisimani (2001), 

Bara Jingine (2001), Maua Kwenye Jua la Asubuhi (2004), Redio na Mwezi (2005), Msimu wa Tisa (2007)  and Rangi 

ya Anga (2014) and Doa (2018). Many of his creative works have been translating and published in English. They are 

Death at the Well (2011), Natala (2011), Flowers in the Morning Sun (2011), Another Continent (2011) and A Game 

of Cards (2011). 

 

 

 

 

  


