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USHAIRI: UTUNZI, UCHAMBUZI NA UWASILISHAJI 

Kithaka a Mberia 

Utangulizi 

Katika mhadhara huu nitazungumza kuhusu “Ushairi: Utunzi, Uchambuzi na Uwasilishaji”. 

Labda tuanze kwa kujiuliza: Je, ushairi ni nini? Hili si swali rahisi kujibu. Ushairi ni utanzu wa 

fasihi, tanzu nyingine muhimu za fasihi zikiwa ni riwaya na tamthilia (au michezo ya kuigiza). 

Tanzu zote hizi hutumia lugha. Miongoni mwa sifa ambazo hutofautisha lugha ya ushairi na 

lugha ya tanzu nyingine za fasihi ni uchache na uzito wa maneno. Lugha ya ushairi huwa 

imechujwa. Maneno yake huwa yameteuliwa kwa makini. Pia mashairi huwa na muziki. Muziki 

huu hutokana na mdundo unaojengwa kwa kutumia njia mbalimbali. 

Utunzi 

Jambo la kwanza katika hatua za utunzi ni ilhamu. Ilhamu ni mvuto wa ndani kwa ndani 

unaoelekeza msanii (artist) kutunga kazi ya kisanaa. Kwa mfano,  mvuto huu unaweza kutokana 

na jambo ambalo limemkumba msanii mwenyewe, kisa ambacho amekisikia au tukio ambalo 

ameshuhudia. Kama ilivyo kwa wasanii wengine, mshairi anaweza kupata ilhamu kutokana na 

jambo ambalo watu wengine hawalitilii maanani. Hii hali ya msanii hutokana na mazoea yake ya 

kuuliza “KWA NINI?”  katika akili yake kunapokuwa na jambo. Jinsi mshairi anavyojizoeza 

kuchunguza mambo katika akili yake ndivyo kutakapokuwa na uwezekano wa kupata ilhamu 

kutokana na mambo mengi. 

Kuna wakati ambapo mshairi hutunga shairi mara tu baada ya kupata ilhamu. Wakati mwingine, 

mshairi husubiri mpaka ilhamu iimarike na kuiva vizuri ndani mwake kabla ya kutunga shairi. 

Ili kuweza kutunga mashairi, tunahitaji kujua mbinu za utunzi. Mbinu hizo ni nyingi. Nitaelezea 

baadhi tu. 

Miongoni mwa mbinu zinazotumiwa sana katika ushairi ni ile ijulikanayo kama JAZANDA. 

Jazanda ni ulinganishi wa kitu au jambo analolizungumzia mshairi na kitu au jambo jingine. Vitu 

hivyo viwili ni sharti vifanane angalu kwa baadhi ya sifa. Sifa inayolingana baina ya vitu hivyo 

viwili ndiyo mshairi huwa amedhamiria katika ujumbe wake. Tukisema “Onyango ni simba” au 

“Onyango, simba wa kijiji” tukinuia kumaanisha kwamba Onyango ana nguvu sana au ana 

ujasiri mwingi, tutakuwa tumetumia jazanda. 

Kama ilivyo jazanda, tashibihi ni ulinganishi wa kitu kinachozungumziwa na mshairi na kitu 

kingine kinachofanana nacho. Hapa tena ni sharti vitu vinavyolinganishwa vishabihiane angalau 

kwa baadhi ya sifa. Ulinganishi wa kitashibihi unatofautiana na ule wa kijazanda kwa kuwa 

unatumia msamiati wa ulinganishi kama vile “kama”, “ja”, “mithili” na “mfano”. “Onyango ni 

kama simba” au “Onyango ana nguvu kama simba” ni tashibihi na wala sio jazanda. 
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Mbinu nyingine ya utunzi ambayo hutumiwa sana na washairi ni ile ijulikanayo kama 

TASHIHISI. Tashihisi ni matumizi ya lugha ambapo kitu hupewa uhai na hisia kinyume na hali 

yake halisi duniani. Katika kilele cha shairi lake zuri sana liitwalo “Usiniuwe”, A. Abdalla 

anasema: 

  Uhai! Nakuliliya, wewe ndiye upendwaye 

  Uhai! Huna ubaya, yupi akutukiyaye? 

  A! Uhai niombeya, mamaangu sema naye 

  Pengine atasikiya, asiniuwe mamangu. 

 

Katika ubeti huo mshairi anazungumza na uhai. Uhai umepewa sifa za kibinadamu. 

Wakati mwingine washairi hutumia MAFUMBO katika mashairi yao. Wanaelezea jambo kwa 

kuzungumzia jambo jingine tofauti kabisa. Kwa mfano, mshairi anaweza kuelezea maovu ya 

wanyonyaji kwa kuzungumzia wadudu wanyonya damu kama vile mbungo, chawa, kunguni, 

viroboto na mbu. Mshairi anaweza kuonyesha maangamizi ya dhalimu kwa kuelezea kishairi 

kuangamia kwa mnyama mkali kama vile simba, mbogo, kifaru au mamba. Mafumbo 

huwatumikia washairi katika vipengele mbalimbali vya ushairi. Kwa mfano, katika ushairi wa 

kimapenzi, mtunzi anaweza kutumia fumbo au mafumbo kuelezea mambo ambayo huwa ni 

mwiko kuzungumziwa kwa lugha ya moja kwa moja. Kwa kutumia fumbo au mafumbo mshairi 

atatimiza malengo yake bila kuhesabiwa kwamba ametumia lugha chafu.  

Mbinu nyingine ambayo hutumiwa na washairi ni ile ya TASWIRA. Taswira ni picha 

inayochorwa na mshairi katika akili ya msomaji au msikilizaji wa shairi. Picha hiyo husawiriwa 

kwa kutumia lugha. 

Wakati mwinginge washairi huelezea mambo kwa namna inayoyapa mambo hayo sifa 

zilizovuka kingo za uhalisia. Wanapofanya hivyo huwa wametumia mbinu ya CHUKU. Katika 

shairi la ‘Imani ya Mwana’, S. A. Mohamed anakipa kilio wingi wa machozi hivi kwamba 

machozi hayo yanajaza kikombe! 

Si jambo lisilo la kawaida mshairi kuuliza swali huku tayari akijua jawabu lake. Maswali ya 

namna hiyo hayanuiwi kutafuta habari kama yalivyo maswali mengine katika lugha bali 

hudhamiriwa kutilia mkazo ujumbe anaouwasilisha mshairi. Hiyo ndiyo mbinu ya utunzi 

ijulikanayo kama BALACHA. 

Wakati mwingine, katika kuelezea habari fulani, mshairi hutoa nafasi kwa mtu au kitu 

kinachohusika na habari hizo kuzungumza  chenyewe. Mashairi anapofanya hivyo, yaani, 

anapoyanukuu maneno halisi yaliyosemwa, huwa anatumia mbinu ya utunzi iitwayo LITIFATI. 

Ubeti ufuatao unaonyesha matumizi ya litifati: 
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  Alizoazoa nia 

  Akatunisha kifua 

  Akakaza misuli 

  Na kwa sauti ya chuma 

  Akakemea mauti 

   Ngo! Siendi! 

   Siendi kaburini! 

 

Mshairi anaweza kutumia MLIO-ISHARA. Lugha zina milio ambayo hufanana au huwakilisha 

mambo, vitu na hali mbalimbali ulimwenguni. Milio hiyo huwa kama ishara ya kile 

kinachoshabihishwa nayo. Kwa mfano, ng’ombe hulia “ngo-o! ngo-o!”, miguu ya watu 

wanaokimbia hulia “kum! kum!”, ngoma ya msondo hulia “tum! tum!”,  nao baadhi ya ndege 

huruka “bru! bru!” kutoka utanzu mmoja wa mti hadi utanzu mwingine. Mshairi anaweza 

kutumia milio kama hiyo kwa minajili ya kuyaimarisha maelezo ya kile ambacho husimamiwa 

na mlio. 

Mbinu hizi na nyingine nyingi ndizo zinazoipa lugha ya ushairi uzito. Pia ndizo zinazomwezesha 

mshairi kutumia maneno machache katika kazi yake. 

Kama tulivyotangulia kusema, mashairi huwa na mdundo. Mdundo huo unaweza kutokana na 

vina, mizani, na mikarara. Kupata vina na mizani katika shairi si jambo gumu ikiwa mshairi 

anajua njia zinazotumiwa kufikia lengo hilo. 

Namna mojawapo ya kupata vina na mizani katika shairi ni kutumia mbinu za INKISARI, 

MAZIDA na TABDILA. Inkisari inatumiwa kupunguza mizani. Kwa mfano, tunaweza 

kulifupisha neno “usikate” na kulifanya “sikate”. Pia, tunaweza kutumia “babake” au “babaye” 

badala ya “baba yake”. Kutumia mazida kunaongeza mizani au, wakati nyingine, kutupatia kina 

tunachohitaji. Tunaweza kulibadili neno ‘mwili’ na kulifanya “muwili”. Tukifanya hivyo, 

tunapata mizani zaidi katika mstari. Pia tunaweza kubadili neno “kilio” na kulifanya “kiliyo”. 

Kufanya hivyo hakutaongeza mizani lakini kutatuwezesha kupata kina “yo” ikiwa tukihitaji. 

Tabdila inatumika kubadili sauti ili kupata kina. Kwa mfano, tunaweza kutumia “i“ badala “a” 

mwishoni mwa  neno “maana” ili tupate “maani” badala ya “maana”. Kufanya hivyo 

tutatuwezesha kupata kina “ni” endapo tunakihitaji. 

Uchambuzi 

Ili kuweza kuchambua mashairi vizuri, tunapaswa kuelewa namna mbinu za utunzi 

zinavyotumiwa. Bila kuelewa namna mbinu hizi zinavyotumiwa, itakuwa vigumu kufasiri 

matumizi yake katika shairi. Pia itakuwa vigumu kufafanua mambo mbalimbali tunapozungumza 

kuhusu shairi. Kwa hivyo, ili kufikia uchambuzi mzuri wa mashairi, hatuna budi kujifunza 

mbinu mbalimbali za utunzi. 

Tukitaka kulichambua shairi inatubidi kulisoma kwa makini na kwa mara kadhaa. Wakati wa 

kulisoma ni muhimu kutilia maanani siyo tu maneno yake bali pia muundo na uakifishi 

(punctuation) wake. Uakifishi ni muhimu sana katika shairi. Mambo kama vile vituo, vikomo, 

matumizi ya herufi ndogo au kubwa hayana budi kuzingatiwa kwa makini. 
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Jambo jingine muhimu katika uchambuzi wa mashairi ni muktadha wa shairi. Kuna manufaa 

kutokana na kujua mahali na wakati shairi lilipotungwa. Pia kuwa na habari kuhusu mtunzi ni 

jambo linalomfaidi mchambuzi. Hata hivyo, mambo haya si ya lazima. 

Tunaposoma shairi na kugundua kwamba hatuelewi kinachozungumziwa, tusikate tamaa. 

Tulisome tena na tena. Tunapogundua kwamba kuna sehemu ambayo tunaielewa kuliko sehemu 

nyingine, tuisome sehemu hiyo kwa makini zaidi. Baada ya kuielewa vizuri, tujaribu kuitumia 

kufasiri sehemu nyingine za shairi.  

 

Uwasilishaji: 

Kuna njia mbalimbali za kuwasilisha mashairi. Tunaweza kuwasilisha kwa kutumia sauti ya 

binadamu pekee. Pia tunaweza kuyawasilisha kwa kutumia sauti ya binadamu ikiandamana na 

muziki wa ala za muziki. 

Shairi laweza kuwasilishwa na mtu mmoja, watu wawili au zaidi. Laweza kuwasilishwa kwa 

kulikariri, kuliimba, kuliigiza au kulisoma. 

Tunapowasilisha mashairi, ni muhimu kuzingatia maudhui na ujumbe wa shairi. Ili kufaulu 

kuwasilisha ujumbe ulionuiwa na mshari, hatuna budi kutilia maanani mambo kadha wa kadha. 

Mambo haya ni pamoja na matumizi mazuri ya vipengele mbalimbali vya sauti, kutumia ishara 

za uso na mikono kwa namna inayofaa na pia kutumia vizuri nafasi jukwaani. 

Njia za uwasilishaji ambazo tumetaja zinahusu uwasilishaji wa mashairi kwa jumla. Baadhi ya 

njia hizo haziruhusiwi kwenye Tamasha za Muziki za Kenya (Kenya Music Festival). Kwa 

hivyo, ni muhimu muwasilishaji wa shairi katika tamasha hizo kuelewa vizuri njia 

zinazokubalika na waandalizi wa tamasha. 

Hitimisho: 

Ningependa  kumalizia mhadhara huu kwa kutoa mfano wa shairi langu liitwalo “Wimbo wa -

Amba”. Katika shairi hili “Amba” imeradidiwa ili kujenga mdundo katika shairi. 

 

     Wimbo wa “-Amba”    

                                                                                                                                                                                                    

     Nitaimbia “-AMBA”                                                                 

     Hivi kwamba 

     Nimalizapo kuamba 

     Nitakuwa nimeamba 

     Juu yake mamba 

     Mwenye kujigamba 

     Na wacheleao kuamba 

     Katika shamba 

      

Natangaza kwamba 
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Huyu mamba 

Ndiye mwamba 

Unaoharibu shamba 

 

Naamini kwamba  

Ingawa amejipamba 

Kwa magamba 

Hatashinda kamba 

Ivunjayo miamba 

Kwenye mashamba 

 

Nilishuhudia mamba 

Ambaye akijigamba 

Kutochelea wanashamba 

 

Hakushinda kamba 

Ya wanashamba 

Walipoanza kuamba 

Katika shamba 

 

Ukiniona muamba 

Apendaye kuamba 

Nitajibu kwamba 

Sipendi kuamba 

Bali mamba 

Mwenye kujigamba 

Na wanashamba 

Wacheleao kuamba 

Wamenifanya kuamba 

 

Nahitimisha ‘-amba’ 

Kwa kukariri kwamba 

Ivutwapo kamba 

Ya wanashamba 

Waanzapo kuamba 

Jahili mamba 

Hatakosa kuamba: 

Nilikosea kujigamba 

Nikinena kwamba 

Mimi mamba 

Tayari nimejipamba 

Kwa magamba 

Kunyamazisha wasioamba 

Katika shamba 

Wamuapo kuamba. 
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Mhadhara huu ulitolewa katika warsha mojawapo ya zile zilizoandaliwa na Tamasha za Muziki za Kenya 

(Kenya Music Festival) za Wizara ya Elimu nchini Kenya. Warsha hizo zililengwa kuwapa walimu wa 

shule na vyuo maarifa na stadi za kuwawezesha kuwaanda vizuri wanafunzi wao ili washiriki na 

kushindana katika tamasha ambazo, ingawaje shughuli yake kubwa ilikuwakuhusu muziki, zilijumuisha 

pia ukariri wa mashairi na uzungumzaji. 


